Cụ bà M.N.T (72 tuổi, trú tại Hà Nội) nhập viện trong tình trạng mệt mỏi, tay chân mềm nhũn, không còn khả năng tự chủ.
Tại Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương, bệnh nhân được chẩn đoán ngộ độc paracetamol sau khi uống quá liều loại thuốc này để giảm đau đầu.
Theo lời người nhà, bà T có tiền sử đái tháo đường hơn 10 năm và đang điều trị bằng thuốc uống đều đặn. Ngoài ra, bà thường xuyên bị đau đầu nhưng nhiều lần thăm khám không phát hiện bệnh lý cụ thể, nên vẫn giữ thói quen tự mua thuốc về uống.
Mỗi khi lên cơn đau đầu, bà thường dùng paracetamol kết hợp một số thuốc bổ não mà không có chỉ định của bác sĩ.
Tối muộn ngày 21/5, bà xuất hiện cơn đau đầu dữ dội. Nghĩ rằng chỉ là triệu chứng quen thuộc, bà tự uống vài viên paracetamol. Tuy nhiên, sau một lúc không thấy đỡ, bà tiếp tục uống thêm. Theo lời người nhà (chưa được kiểm chứng), tổng cộng bà đã uống khoảng 20 viên paracetamol.
Chỉ khoảng 30 phút sau, người bà mềm nhũn, tay chân rũ rượi, không kiểm soát được vận động. Phát hiện tình trạng bất thường, người nhà lập tức đưa bà đi cấp cứu tại Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương ngay trong đêm.
Tự uống paracetamol quá liều, cụ bà được cứu sống kịp thời. Ảnh: BVCC
Rất may, bệnh nhân được rửa ruột và xử trí kịp thời, chưa ghi nhận tổn thương gan hay các cơ quan nội tạng khác. Hiện tại, sức khỏe bà đã ổn định, có thể ăn uống và đi lại bình thường.
Bác sĩ Trần Văn Bắc, Phó Trưởng khoa Cấp cứu, Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương cho biết, paracetamol (còn gọi là acetaminophen) là loại thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến, thường được sử dụng trong các trường hợp đau nhẹ đến vừa, sốt do cảm lạnh hoặc cảm cúm. Thuốc được mua bán dễ dàng, không cần kê đơn và nhìn chung có độ an toàn cao nếu dùng đúng liều.
"Tuy nhiên, nếu lạm dụng hoặc dùng quá liều, paracetamol có thể gây ngộ độc nghiêm trọng, đặc biệt là tổn thương gan thậm chí dẫn đến suy gan cấp nếu không được can thiệp kịp thời", BS Bắc nhấn mạnh.
Bác sĩ Trần Văn Bắc khuyến cáo, người dân không tự ý sử dụng thuốc giảm đau khi chưa rõ nguyên nhân bệnh.
"Việc uống liền nhiều viên hoặc kết hợp các loại thuốc có cùng hoạt chất paracetamol rất dễ dẫn đến quá liều mà người dùng không nhận ra. Khi có biểu hiện nghi ngờ ngộ độc thuốc như buồn nôn, mệt lả, đau tức vùng gan, vàng da, lú lẫn... cần đưa người bệnh đến cơ sở y tế càng sớm càng tốt. Đặc biệt, người cao tuổi và những bệnh nhân có bệnh lý nền như đái tháo đường, tim mạch, gan, thận nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào, kể cả thuốc không kê đơn", BS Bắc lưu ý.